08:00 – 20:00 6 chi nhánh HEAD Honda
🔥 Combo ưu đãi lên đến 3.000.000đ - Giao xe tận nhà 💳 Trả góp lãi suất 0% cho dòng xe chọn lọc 🎁 Thu mua xe cũ nhận voucher 2.000.000đ 🔥 Combo ưu đãi lên đến 3.000.000đ - Giao xe tận nhà 💳 Trả góp lãi suất 0% cho dòng xe chọn lọc 🎁 Thu mua xe cũ nhận voucher 2.000.000đ
TIN TỨC

Xe số hay xe tay ga: nên chọn loại nào? So sánh xăng, cân nặng, bảo dưỡng và nhu cầu (2026)

Xe số Future 125 FI và xe tay ga Vario 125 trên đường phố cùng tiêu đề xe số hay xe tay ga

Xe số hay xe tay ga phụ thuộc cách đi mỗi ngày. Nếu ưu tiên tiết kiệm xăng và thường đi quãng đường dài, xe số như Future 125 FI hoặc Wave Alpha dễ cân nhắc hơn; Future 125 FI công bố 1,47 lít/100 km, trong khi Vario 125 là 2,11 lít/100 km. Nếu đi phố đông, dừng đèn đỏ nhiều và muốn thao tác đơn giản hơn, xe tay ga như Vision hoặc Vario 125 tiện hơn vì không phải lên xuống số liên tục.

Ưu đãi đang áp dụng cho Future, Wave Alpha và Vario 125 nằm ngay bên dưới.

Voucher đang áp dụng tại HEAD Phát Tiến

Xe số và xe tay ga khác nhau ở điểm nào?

Khác biệt lớn nhất nằm ở cách truyền động và thao tác khi lái. Xe số như Wave Alpha, Blade, Future dùng hộp số 4 số tròn; xe tay ga không cần người lái chủ động sang số, còn Vario 125 dùng truyền động vô cấp điều khiển tự động.

Tiêu chíXe sốXe tay ga
Cách láiCần lên xuống số bằng chânKhông cần sang số khi chạy
Truyền động và hao mòn đặc trưngXích tải (sên), nhông, dĩaDây đai, puly, bộ nồi
Chỗ để đồTùy mẫu; Future có hộc để được mũ cả đầuVision có hộc dưới yên; Vario 125 tới 18 lít
Sàn để chânKhông có sàn phẳng kiểu xe gaCó khu vực để chân phía trước
Khởi động dự phòngBlade, Future có đạp chân / điệnVision, Vario 125 chỉ khởi động điện
So sánh xe số Future 125 FI lên xuống số bằng chân, 1,47 lít/100 km với xe tay ga Vario 125 không cần sang số, 2,11 lít/100 km, hộc yên 18 lít
Future 125 FI (xe số) và Vario 125 (xe tay ga) theo số Honda công bố.

Xe số vận hành thế nào

Wave Alpha, Blade và Future 125 FI đều dùng 4 số tròn. Khi tăng hoặc giảm tốc, người lái chủ động lên xuống số bằng cần số ở chân.

Đi trong giờ cao điểm, thao tác này cần làm thường xuyên hơn. Đổi lại, người đã quen xe số thường dễ chủ động chọn số phù hợp khi chạy chậm, leo dốc hoặc xuống dốc.

Xe tay ga vận hành thế nào

Xe tay ga dễ làm quen hơn với người chưa từng chạy xe số vì không phải phối hợp thao tác sang số. Vision và Vario 125 chỉ cần điều khiển ga, phanh và hướng lái trong quá trình chạy thông thường.

Vario 125 có Idling Stop. Vision bản Cao cấp, Đặc biệt và Thể thao cũng có hệ thống ngắt động cơ tạm thời; bảng so sánh của Honda không ghi tính năng này ở bản Tiêu chuẩn.

Thông số Honda của 5 mẫu đại diện

Các số dưới đây lấy từ trang sản phẩm Honda Việt Nam của Wave Alpha 110, Blade, Future 125 FI, Vision và Vario 125, Phát Tiến kiểm ngày 03/11/2026.

Thông sốWave Alpha 110Blade 110Future 125 FIVisionVario 125
Khối lượng bản thân96 kg98–99 kg104 kg93–94 kg; Thể thao 97 kg111 kg; Street 112 kg
Độ cao yên770 mm769 mm756 mm761 mm; Thể thao 785 mm769 mm
Khoảng sáng gầm134 mm141 mm133 mm152 mm; Thể thao 175 mm131 mm
Bình xăng3,7 lít3,7 lít4,6 lít4,8 lít5,5 lít
Tiêu thụ nhiên liệu1,72 lít/100 km1,85 lít/100 km1,47 lít/100 km1,82 lít/100 km2,11 lít/100 km
Công suất tối đa6,12 kW6,18 kW6,83 kW6,59 kW8,48 kW
Lốp trước / sau70/90-17 / 80/90-1770/90-17 / 80/90-1770/90-17 / 80/90-1780/90-14; Thể thao 80/90-16 / 90/90-1490/80-14 / 100/80-14
Khởi độngĐiệnĐạp chân / điệnĐạp chân / điệnĐiệnĐiện
Chỗ để đồ Honda ghiKhông nhắcKhông nhắcVừa 1 mũ bảo hiểm cả đầu và đồ cá nhânHộc dưới yên để được mũ và đồ cá nhânHộc dưới yên tới 18 lít

Có hai điểm dễ hiểu nhầm khi chỉ nhìn loại xe. Vision bản Tiêu chuẩn, Cao cấp và Đặc biệt chỉ nặng 93–94 kg, nhẹ hơn Future 104 kg; còn Future có yên 756 mm, thấp hơn cả Vision bản thường 761 mm.

Nếu muốn xem rộng hơn về mức tiêu thụ, có thể tham khảo bài xe máy tiết kiệm xăng nhất 2026.

Xe số có tiết kiệm xăng hơn xe tay ga không?

Thường là có, đặc biệt khi nhìn Future 125 FI so với Vario 125. Tuy nhiên không nên hiểu là xe số luôn ít hao hơn xe ga: Blade công bố 1,85 lít/100 km, cao hơn Vision 1,82 lít/100 km.

Ví dụ cùng chạy 900 km mỗi tháng, tương đương khoảng 30 km/ngày:

XeXăng mỗi 900 km, ước tínhChênh so với Vario 125Tầm chạy ước tính mỗi bình
Future 125 FI13,23 lítVario 125 hao hơn 5,76 lítkhoảng 313 km
Wave Alpha 11015,48 lítVario 125 hao hơn 3,51 lítkhoảng 215 km
Blade 11016,65 lítVario 125 hao hơn 2,34 lítkhoảng 200 km
Vision16,38 lítVario 125 hao hơn 2,61 lítkhoảng 264 km
Vario 12518,99 lít—khoảng 260 km

Đây là phép tính từ mức tiêu thụ và dung tích bình Honda công bố, không phải số đo thực tế của một người dùng cụ thể.

Vì sao xe tay ga đi quãng ngắn hao xăng hơn?

Khi xe vừa khởi động nguội, hệ thống nhiên liệu phải làm việc ở trạng thái chưa tối ưu, dầu bôi trơn còn đặc và ma sát cao hơn. Đi nhiều chuyến rất ngắn, liên tục dừng rồi đề-pa cũng làm mức tiêu thụ tăng.

Với xe tay ga, hệ truyền động CVT còn phải liên tục thay đổi tỷ số truyền khi tăng giảm tốc. Vì vậy đi 15 km một mạch có thể hiệu quả hơn việc chia thành nhiều chuyến 2–3 km.

Bảo dưỡng xe số và xe tay ga khác nhau thế nào?

Không có cơ sở để kết luận loại nào bền hơn chỉ vì là xe số hay xe tay ga. Độ bền còn phụ thuộc cách sử dụng, lịch bảo dưỡng và tình trạng từng xe.

Xe số có sên, nhông, dĩa cần được kiểm tra, bôi trơn và căn chỉnh khi cần. Xe tay ga có dây đai, puly, bộ nồi và nhớt hộp số cần kiểm tra theo lịch bảo dưỡng trong sách hướng dẫn.

Cả hai loại đều cần thay nhớt máy, kiểm lọc gió, bugi và phanh đúng hạn. Có thể xem thêm bài nhớt xe tay ga Honda, bố thắng xe máy và xe số Honda có thực sự bền không.

Nên chọn xe số hay xe tay ga theo nhu cầu?

Nhu cầuLoại xe dễ cân nhắcMẫu Honda gợi ý
Đi làm trong phố đôngXe tay gaVision, Vario 125
Đi xa thường xuyênXe sốFuture 125 FI
Đi đường quê, cần xe gọn nhẹXe sốWave Alpha, Blade, Future
Người mới chưa biết sang sốXe tay gaVision, Vario 125
Người thấp, vóc nhỏChọn theo yên và khối lượngFuture, Vision bản thường, Blade, Vario 125
Ưu tiên ngân sáchXe số thường dễ tiếp cận hơnWave Alpha, Blade
Bạn trẻ đeo ba lô cắm chìa khóa xe Wave Alpha 110 màu trắng dưới hành lang
Wave Alpha 110 nhẹ 96 kg, hợp nhu cầu đi lại hằng ngày. Ảnh: Honda Việt Nam.

Đi làm trong phố đông

Xe tay ga dễ chịu hơn khi thường xuyên gặp đèn đỏ hoặc kẹt xe vì không phải lên xuống số liên tục. Vision và Vario 125 phù hợp với kiểu chạy dừng – đi nhiều trong thành phố.

Nếu ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu hơn, Future 125 FI lại có lợi thế rõ về con số tiêu thụ.

Đường xa, đường quê và chở hàng

Future 125 FI có mức tiêu thụ 1,47 lít/100 km và bình 4,6 lít, tương đương khoảng 313 km mỗi bình theo phép tính lý thuyết. Ba xe số trong bảng đều dùng bánh 17 inch.

Nếu cần mang nhiều đồ cá nhân, xe ga lại tiện ở hộc dưới yên; riêng Vario 125 có hộc tới 18 lít. Với nhu cầu chở hàng thường xuyên, nên trao đổi kỹ với kỹ thuật viên thay vì tự lắp thêm phụ kiện quá tải.

Người mới lái

Người chưa từng chạy xe số thường làm quen xe tay ga nhanh hơn vì không cần học thao tác lên xuống số. Tuy nhiên vẫn nên thử cả hai kiểu xe để xem cách chống chân, dắt xe và quay đầu có phù hợp không.

Nữ và người thấp nhỏ

Không nên chọn theo giới tính mà nên nhìn chiều cao yên và khối lượng. Future có yên 756 mm; Vision bản Tiêu chuẩn, Cao cấp và Đặc biệt 761 mm, nặng 93–94 kg; Vario 125 yên 769 mm và nặng 111–112 kg.

Vision bản Thể thao khác hẳn ba bản còn lại: yên 785 mm, bánh trước 16 inch, khối lượng 97 kg và gầm 175 mm. Có thể xem thêm bài chiều cao yên xe máy Honda và xe tay ga cho nữ thấp nhỏ.

Ngân sách

Giá tại HEAD Phát Tiến, đã gồm VAT, áp dụng từ 08h00 ngày 01/11/2026:

Mẫu xeGiá tại HEAD Phát Tiến
Wave Alpha 110từ 18.750.000 đến 20.350.000 đồng
BladeLiên hệ 1800 6610
Future 125 FItừ 33.390.000 đến 34.730.000 đồng
Visiontừ 31.440.000 đến 37.380.000 đồng
Vario 125 202741.500.000–41.700.000 đồng

Nếu cần chia nhỏ khoản thanh toán, có thể xem mua xe máy trả góp tại Phát Tiến. Để lại họ tên, số điện thoại ở phần ưu đãi trong bài để nhận mã ưu đãi và báo giá theo phiên bản.

Nên chọn mẫu xe số hay xe tay ga nào của Honda?

  • Wave Alpha 110: xe số nhẹ 96 kg, mức tiêu thụ 1,72 lít/100 km.
  • Blade 110: xe số 98–99 kg, yên 769 mm, khởi động đạp chân / điện.
  • Future 125 FI: trong năm mẫu ở đây có mức tiêu thụ thấp nhất, yên cũng thấp nhất.
  • Vision: bản Tiêu chuẩn, Cao cấp, Đặc biệt nhẹ 93–94 kg, gầm 152 mm; bản Thể thao cao và lớn hơn.
  • Vario 125: hộc dưới yên 18 lít, Smart Key, Euro 4 và truyền động vô cấp tự động.
Xe Honda Blade 110 màu đen vành nan hoa phanh đĩa nhìn từ bên hông
Blade 110 có khởi động đạp chân và điện. Ảnh: Honda Việt Nam.

Ưu đãi Blade đang áp dụng có thể xem ngay bên dưới.

Voucher Honda BLADE

Nhận voucher 300.000đ khi mua Honda BLADE

  • Hết hạn 20/11/2026

Muốn biết mình hợp xe số hay xe tay ga hơn, nên ghé HEAD Phát Tiến ngồi thử, dắt xe và chạy thử theo điều kiện cửa hàng cho phép. HEAD Phát Tiến có 6 cửa hàng, gồm 5 cửa hàng tại TP.HCM và 1 cửa hàng tại Bến Lức; xem tại hệ thống cửa hàng hoặc gọi 1800 6610.

Hệ thống HEAD Honda Phát Tiến

4,6–4,9 · hơn 25.000 đánh giá Google
  • HEAD – Phát Tiến 1

    4,7 (3.915)

    17 Nơ Trang Long, Gia Định, Hồ Chí Minh

  • HEAD – Phát Tiến 3

    4,8 (3.690)

    736 Cách Mạng Tháng Tám, Tân Sơn Nhất, Hồ Chí Minh

  • HEAD – Phát Tiến 4

    4,6 (4.304)

    257 Khánh Hội, Vĩnh Hội, Hồ Chí Minh

  • HEAD – Phát Tiến 5

    4,8 (4.191)

    406A Lê Trọng Tấn, Tây Thạnh, Hồ Chí Minh

  • HEAD – Phát Tiến 6

    4,7 (4.619)

    245 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Gia Định, Hồ Chí Minh

  • HEAD – Phát Tiến Bến Lức

    4,9 (4.286)

    29A QL1A, TT. Bến Lức, Bến Lức, Bến Lức, Tây Ninh

Theo Google Maps, cập nhật 08/10/2026.

Câu hỏi thường gặp về xe số và xe tay ga

Wave Alpha, Blade, Future là xe số hay xe tay ga? Vision, Vario thì sao?

Wave Alpha, Blade và Future 125 FI là xe số. Vision và Vario 125 là xe tay ga.

Xe số hay xe tay ga bền hơn?

Không nên kết luận loại nào bền hơn chỉ từ kiểu xe. Độ bền phụ thuộc bảo dưỡng, phụ tùng hao mòn và cách sử dụng thực tế.

Xe tay ga chạy đường dài có được không?

Có. Vario 125 có bình 5,5 lít và được Honda ghi có thể đi khoảng 260 km cho một lần đổ xăng trong điều kiện vận hành thông thường; khi đi xa vẫn cần kiểm tra lốp, dầu máy và bảo dưỡng đúng lịch.

Người thấp, nữ nên chọn xe số hay xe tay ga?

Nên chọn theo chiều cao yên, khối lượng và khả năng chống chân thay vì theo giới tính. Future có yên 756 mm, Vision bản thường 761 mm, Blade và Vario 125 đều 769 mm; tốt nhất nên ngồi thử trước khi quyết định.

Xe Honda nên đổ xăng 92 hay 95?

Xe máy Honda không bắt buộc phải dùng xăng 95. Nhiên liệu phù hợp theo hướng dẫn là xăng có chỉ số octan từ 91 trở lên và hàm lượng ethanol không quá 10%; nên kiểm tra thêm sách hướng dẫn đúng mẫu xe.

Đăng ký báo giá

    Loại xe: